แบบทดสอบ การเผยแผ่ พระพุทธ ศาสนา เข้าสู่ประเทศเพื่อนบ้าน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การเผยแผ่พระพุทธศาสนา

ชื่อวิชาสังคมศึกษา    ส 22101   กลุ่มสาระการเรียนรู้  สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

รายวิชา พื้นฐาน    ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2    ภาคเรียนที่ 1        เวลา 3  ชั่วโมง

     เรื่อง  การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อน

1.  สาระสำคัญ

พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตั้งแต่การทำสังคายนา

พระไตรปิฎกครั้งที่ 3 โดยการอุปถัมภ์ของพระเจ้าอโศกมหาราชส่งสมณะทูตคือ พระโสณะเถระและพระอุตตระเถระเข้ามาเผยแผ่พระพุทธศาสนา   พระพุทธศาสนาเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตของผู้คนในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เป็นรากฐานของวัฒนธรรม ส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม ทำให้สังคมในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เกิดความสงบสุข

2.  มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้  

ส 1.1  รู้และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือ

                   ศาสนาที่ตนนับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตาม

                   หลักธรรมเพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข

       ตัวชี้วัด

1.1 ม.2/1 อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศเพื่อนบ้าน

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

1.    นำเสนอแนวทางในการส่งเสริมพระพุทธศาสนาในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (k)

2.  ศึกษาทำความเข้าใจการเข้ามาเผยแผ่พระพุทธศาสนาในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (P)

3.  เห็นความสำคัญของพระพุทธศาสนาที่ส่งผลต่อวิถีชีวิต วัฒนธรรม และความเชื่อของผู้คน

ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (A)

3.  สาระการเรียนรู้

(K) ความรู้

1. การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อนบ้าน

2. การนับถือพระพุทธศาสนาของประเทศเพื่อนบ้าน

3. การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

(P)ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด

การจำแนก    การให้เหตุผล   การจัดระบบความคิดเป็นแผนภาพ    การสรุปความรู้   การตอบคำถาม 

          (A)คุณลักษณะอันพึงประสงค์

รักชาติ   ศาสน์   กษัตริย์   มีวินัย   ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ

          สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                   - ความสามารถในการสื่อสาร

                   - ความสามารถในการคิด

                   - ความสามารถในการแก้ปัญหา

                   - ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

          บูรณาการ  ภาษาไทย  การงานอาชีพ 

                   อ่านประวัติความเป็นมาของการเผยแผ่พุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

                   ศึกษาค้นคว้าจากอินเตอร์เน็ตในความรู้ต่างๆ

          บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง

                   ความพอประมาณ

                   มีเหตุผล

                   มีภูมิคุ้มกัน

ด้านความรู้ (K)

ด้านคุณธรรม จริยธรรม

และค่านิยม (A)

ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

1. ทดสอบก่อนเรียน  

2. ซักถามความรู้เรื่อง  

    พระพุทธศาสนาใน

    ประเทศเพื่อนบ้าน

3. ตรวจผลงาน/กิจกรรม

    เป็นรายบุคคลหรือเป็นกลุ่ม 

•  ประเมินพฤติกรรมในการ

    ทำงานเป็นรายบุคคลในด้าน

    ความซื่อสัตย์สุจริต ความวินัย         

   ความใฝ่เรียนรู้ ฯลฯ

ประเมินพฤติกรรมในการ

   ทำงานเป็นรายบุคคลหรือเป็น

   กลุ่มในด้านการสื่อสาร

   การคิด การแก้ปัญหา ฯลฯ

4.  กระบวนการจัดการเรียนรู้การจัดการเรียน                                      เวลา  3  ชั่วโมง

            ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน                                                            

1. ครูให้ทักทายนักเรียน  แนะนำตัวเองให้นักเรียนทราบ ให้นักเรียนจดคำอธิบายรายวิชา  สาระการเรียนรู้/ ตัวชี้วัด    หลังจากนั้นให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-Test) ให้นักเรียนทดสอบพื้นฐานความรู้ก่อนเรื่องการเผยแผ่พุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อนบ้านจัดกิจกรรมการเรียนหน่วยการเรียนรู้ที่ 1

ขั้นสอน

2. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับความสำคัญของพระพุทธศาสนาต่อประเทศเพื่อนบ้าน แล้วให้นักเรียนสังเกตแผนที่แสดงประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่มีผู้นับถือพระพุทธศาสนา และครูเล่าการเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้ามาสู่ดินแดนภูมิภาคนี้ให้นักเรียนฟังพร้อมเขียนแผนภาพอธิบายประกอบ

          3. ให้นักเรียนร่วมกันศึกษาการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในพม่า โดยการเล่าประวัติความเป็นมา แล้วร่วมกันแสดงความคิดเห็น และครูสรุปวิวัฒนาการพระพุทธศาสนาในพม่า

สรุปความรู้เป็นแผนภาพ

          4. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่ม เพื่อศึกษาการเผยแผ่และการนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซีย สิงคโปร์ และอินโดนีเซีย โดยครูแจกแบบบันทึกข้อมูล

ให้แต่ละกลุ่มไปบันทึกเพื่อนำเสนอแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเรียนรู้ระหว่างกลุ่มในชั่วโมงถัดไป

          5. ครูให้แต่ละกลุ่มที่ได้รับมอบหมายภาระงานออกมานำเสนอความรู้เกี่ยวกับการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้านหน้าชั้นเรียนโดยการส่งตัวแทนออกมารายงานหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันซักถามและแสดงความคิดเห็นร่วมกัน จากนั้นครูเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ถามปัญหา

          ขั้นสรุป

          6. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเปรียบเทียบความเหมือนและความแตกต่างของพระพุทธศาสนาในประเทศไทยกับประเทศเพื่อนบ้านสรุปลงในแผนภาพ

          7  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหา 

8. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1 พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

          9. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน (Post-Test) เพื่อประเมินผลการเรียนรู้

5.  แหล่งการเรียนรู้ /  สื่อการเรียนรู้

1. หนังสือแบบเรียน

2.  อินเตอร์เน็ต

3.  รูปภาพปูชนียสถานทางพระพุทธศาสนา

4.  แบบบันทึกข้อมูล เรื่อง พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

แผนที่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

5.  ใบงานที่ 1 พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

6.  การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้

1. วิธีการวัดและประเมินผล

-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

              2. เครื่องมือ

          -    แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม

 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

-   แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล

           -   แบบประเมินกิจกรรม/ใบงานรายบุคคล

   -  แบบประเมินผลงานกลุ่ม

  -   แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน

3. เกณฑ์การประเมิน

     3.1 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน

                        ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน

     3.2 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

                    คะแนน      9-10         ระดับ   ดีมาก

                   คะแนน      7-8 ระดับ   ดี

                   คะแนน      5-6 ระดับ   พอใช้

                                คะแนน      0-4 ระดับ   ควรปรับปรุง

กิจกรรมเสริมการเรียนรู้

1.       แนะนำหนังสือให้นักเรียนได้ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมหรืออินเตอร์เน็ต ห้องสมุดโรงเรียน

ใบความรู้

เรื่อง  พุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

ประเทศพม่า: พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าประเทศพม่าครั้งแรกที่เมืองสุธรรมวดีและรุ่งเรืองในสมัยพระเจ้าอนุรุทธทหาราชสถาปนาเมืองพุกามเป็นราชธานี

ปัจจุบัน : ชาวพม่าร้อยละ 90 นับถือพระพุทธศาสนา นิกายเถรวาท

          ประเทศกัมพูชา: พระพุทธศาสนาในยุคแรกเป็นนิกายมหายาน ในยุคอาณาจักรฟูนันพระพุทธศาสนากลับมาฟื้นฟูอีกครั้ง สมัยพระเจ้าหริรักษ์รามาธิบดี โดยพระภิกษุชาวกัมพูชาเข้ามาศึกษาพระพุทธศาสนาในกรุงเทพฯ นำต้นแบบนิกายธรรมยุตเข้าไปเผยแผ่

ปัจจุบัน: สถานการณ์พระพุทธศาสนามีแนวโน้ม

ดีขึ้น มีการจัดตั้งมหาวิทยาลัยสงฆ์ขึ้น คือ มหาวิทยาลัยพระพุทธศาสนาพระสีหนุราช

ประเทศมาเลเซีย: พระพุทธศาสนาเข้าสู่มาเลเซียพุทธ-

ศตวรรษที่ 12 แบบนิกายเถรวาทและนิกายมหายานในอาณาจักรศริวิชัย แต่พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืฮ.

ได้ไม่นานเมื่อผู้ครองนครหันไปนับถือศาสนาอิสลาม

ปัจจุบัน :ยังมีผู้คนเสื้อสายจีนในมาเลเซียนับถือพระ-พุทธศาสนาอย่างเหนียวแน่น และรัฐบาลมาเลเซีย

ประกาศให้วันวิสาขบูชาเป็นวันหยุดราชการ

          ประเทศลาว: พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ลาวในสมัยพระเจ้าฟ้างุ้ม อาณาจักรล้านช้าง โดยนิมนต์พระสงฆ์จากลังกาเข้ามาเผยแผ่ศาสนาครั้งแรก และฟื้นฟูพระพุทธศาสนาหลังสิ้นสุดสงครามโลกโดยศึกษานำแนวทางพระพุทธศาสนาจากประเทศไทยในพ.ศ. 2530

ปัจจุบัน: ลาวมีวัดอยู่ 2,827 วัดพระสงฆ์และสามเณร 15,000 กว่ารูป

          ประเทศเวียดนาม: พระพุทธศาสนาในเวียดนามเป็นแบบนิกายมหายาน โดยเผยแผ่มาจากประเทศจีน และได้เลื่อมลงในยุคการเข้ามาล่าอาณานิคมของชาติตะวันตก

ปัจจุบัน: พระพุทธศาสนามีผู้คนนับถือไม่มากนัก
ชาวเวียดนามรุ่นใหม่นิยมไปเข้ารีดเพื่อนับถือศาสนาคริสต์ แต่ก็มีสหพุทธจักรเวียดนามได้จัดตั้งมหาวิทยาลัยวันฮัน ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยแห่งพระพุทธศาสนา

          ประเทศสิงคโปร์: พระพุทธศาสนาในสิงคโปร์เป็นแบบองค์กรต่าง ๆ ในรูปแบบของสังคมสงเคราะห์ ส่วนใหญ่นับถือนิกายมหายาน มีการจัดตั้งองค์กรคณะสงฆ์สิงคโปร์โดยมีวัดโปร์คาร์กซีเป็นศูนย์กลาง    ปัจจุบัน : ชาวสิงคโปร์ยังคงนับถือพระพุทธศาสนาแบบมหายานเป็นส่วนใหญ่

          ประเทศอินโดนีเซีย : พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่เกาะชวาในพุทธศตวรรษที่ 3 สมัยพระเจ้าอโศกมหาราชของอินเดีย และนิกายมหายานมารุ่งเรืองในสมัยอาณาจักรศริวิชัย แต่พระพุทธศาสนาเลื่อมโทรมลงในพุทธศตวรรษที่ 19 พร้อมอาณาจักรศริวิชัย และอาณาจักรมัชปาหิตเรืองอำนาจและกษัตริย์นับถือศาสนาอิสลามทำให้พระพุทธศาสนาเลื่อมลง

ปัจจุบัน : พระพุทธศาสนาในอินโดนีเซียค่อย ๆ ฟื้นฟูโดยส่วนใหญ่จะเป็นชาวจีนที่ประกาศตนเป็นพุทธศาสนิกชนเพิ่มขึ้นทุกปี โดยมีศูนย์รวมที่ปุโรพุทโธ

แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre - Test)

ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย  ×  ทับตัวอักษรหน้าคำตอบที่ถูกต้อง

1. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศเวียดนามได้ถูกต้อง

ก. ประชากรร้อยละ 80 นับถือพระพุทธศาสนา

          ข. ชาวเวียดนามนับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายมหายาน

          ค. พระพุทธศาสนานิกายมหายานได้รับอิทธิพลจากทิเบต

ง.  ปัจจุบันพระพุทธศาสนาในเวียดนามได้ล่มสลายลงหลังจากเวียดนามปกครองประเทศแบบคอมมิวนิสต์

2. รูปแบบของพระพุทธศาสนาในประเทศกัมพูชาในปัจจุบันได้รับแนวการปฏิบัติตามแบบพระสงฆ์จากประเทศใด

ก. ประเทศไทย                               ข. ประเทศอินเดีย

ค. ประเทศศรีลังกา                           ง. ประเทศลาว

3. พระพุทธศาสนาได้เผยแผ่เข้าสู่ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวในยุคสมัยใด

ก. ยุคทวารวดี                                 ข. ยุคอาณาจักรศรีวิชัย

          ค. ยุคอาณาจักรล้านช้าง                     ง. ยุคอาณาจักรล้านนา

4. ข้อใดกล่าวถึงเหตุการณ์พระพุทธศาสนาในพม่าไม่ถูกต้อง

ก. พระพุทธศาสนาแบบนิกายเถรวาทเผยแผ่เข้าไปในพม่าเป็นครั้งแรกที่เมืองสะเทิมหรือ

    สุธรรมวดี

          ข. ปัจจุบันชาวพม่านับถือพระพุทธศาสนานิกายมหายานเป็นส่วนใหญ่

          ค. พระเจ้ามินดงได้ฟื้นฟูพระพุทธศาสนาในพม่าโดยทรงเป็นองค์อุปถัมภ์การ

                  ทำสังคายนาครั้งที่ 5

ง. พระมหาเจดีย์ชเวดากองเป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุของพระพุทธเจ้า

5. พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ดินแดนภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ หรือดินแดนสุวรรณภูมิ

    ในช่วงเหตุการณ์ใด

ก. หลังจากการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า

          ข. หลังการแสดงโอวาทปาฏิโมกข์ของพระพุทธเจ้า

          ค. หลังเสร็จสิ้นการทำสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3

ง. ก่อนจะมีการทำการสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3

6. มีหลักฐานใดแสดงให้เห็นว่าพระพุทธศาสนานิกายมหายานเคยเจริญรุ่งเรืองในประเทศ

    อินโดนีเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัยมาก่อน

ก. รูปธรรมจักร                               ข. พระพุทธรูปสลักหินบนเนินเขา

          ค. สถูปเจดีย์ที่พบโดยทั่วไป                   ง. พระวิหารบุโรพุทโธ

7. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียไม่ถูกต้อง

ก. พระพุทธศาสนาแบบเถรวาทเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียครั้งแรกในพุทธศตวรรษที่ 3

          ข. พระพุทธศาสนาแบบมหายานเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัย

          ค. คนที่นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นชนเชื้อสายอินเดีย

          ง. ผู้นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นคนเชื้อสายจีน

8. ชาวสิงคโปร์ส่วนใหญ่นับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายใด

ก. ขงจื๊อ                                       ข. เต๋า

          ค. เถรวาท                                    ง. มหายาน

9. ประเทศใดเมื่อเทียบกับจำนวนประชากรแล้วมีผู้นับถือพระพุทธศาสนาน้อยที่สุด

ก. พม่า                                        ข. ลาว

          ค. กัมพูชา                                     ง. อินโดนีเซีย

10. ประเทศใดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้นับถือพระพุทธศาสนาต่างนิกายจากประเทศอื่น

ก. ไทย                                        ข. พม่า

          ค. สิงคโปร์                                    ง. ลาว

แบบทดสอบหลังเรียน (Post - Test)

ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย  ×  ทับตัวอักษรหน้าคำตอบที่ถูกต้อง

1. พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ดินแดนภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ หรือดินแดนสุวรรณภูมิในช่วงเหตุการณ์ใด

ก. หลังจากการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า

          ข. หลังการแสดงโอวาทปาฏิโมกข์ของพระพุทธเจ้า

          ค. หลังเสร็จสิ้นการทำสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3

ง. ก่อนจะมีการทำการสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3

2. ข้อใดกล่าวถึงเหตุการณ์พระพุทธศาสนาในพม่าไม่ถูกต้อง

ก. พระพุทธศาสนาแบบนิกายเถรวาทเผยแผ่เข้าไปในพม่าเป็นครั้งแรกที่เมืองสะเทิมหรือ

    สุธรรมวดี

          ข. ปัจจุบันชาวพม่านับถือพระพุทธศาสนานิกายมหายานเป็นส่วนใหญ่

          ค. พระเจ้ามินดงได้ฟื้นฟูพระพุทธศาสนาในพม่าโดยการทรงเป็นองค์อุปถัมภ์การ

                  ทำสังคายนาครั้งที่ 5

ง. พระมหาเจดีย์ชเวดากองเป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุของพระพุทธเจ้า

3. พระพุทธศาสนาได้เผยแผ่เข้าสู่ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวในยุคสมัยใด

ก. ยุคทวารวดี                                 ข. ยุคอาณาจักรศรีวิชัย

          ค. ยุคอาณาจักรล้านช้าง                     ง. ยุคอาณาจักรล้านนา

4. รูปแบบของพระพุทธศาสนาในประเทศกัมพูชาในปัจจุบันได้รับแนวการปฏิบัติตามแบบ

    พระสงฆ์จากประเทศใด

ก. ประเทศไทย                                ข. ประเทศอินเดีย

          ค. ประเทศศรีลังกา                           ง. ประเทศลาว

5. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศเวียดนามได้ถูกต้อง

ก. ประชากรร้อยละ 80 นับถือพระพุทธศาสนา

          ข. ชาวเวียดนามนับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายมหายาน

          ค. พระพุทธศาสนานิกายมหายานได้รับอิทธิพลจากทิเบต

ง. ปัจจุบันพระพุทธศาสนาในเวียดนามได้ล่มสลายลงหลังจากเวียดนามปกครองประเทศแบบคอมมิวนิสต์

6. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียไม่ถูกต้อง

ก. พระพุทธศาสนาแบบเถรวาทเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียครั้งแรกในพุทธศตวรรษที่ 3

          ข. พระพุทธศาสนาแบบมหายานเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัย

          ค. คนที่นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นชนเชื้อสายอินเดีย

          ง. ผู้นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นคนเชื้อสายจีน

7. ชาวสิงคโปร์ส่วนใหญ่นับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายใด

ก. ขงจื๊อ                                       ข. เต๋า

          ค. เถรวาท                                    ง. มหายาน

8. มีหลักฐานใดแสดงให้เห็นว่าพระพุทธศาสนานิกายมหายานเคยเจริญรุ่งเรืองในประเทศ

    อินโดนีเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัยมาก่อน

ก. รูปธรรมจักร                               ข. พระพุทธรูปสลักหินบนเนินเขา

          ค. สถูปเจดีย์ที่พบโดยทั่วไป                   ง. พระวิหารบุโรพุทโธ

9. ประเทศใดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้นับถือพระพุทธศาสนาต่างนิกายจากประเทศอื่น

ก. พม่า                                        ข. ลาว

          ค. กัมพูชา                                     ง. อินโดนีเซีย

10. ประเทศใดเมื่อเทียบกับจำนวนประชากรแล้วมีผู้นับถือพระพุทธศาสนาน้อยที่สุด

ก. ไทย                                        ข. พม่า

          ค. สิงคโปร์                                    ง. ลาว

เฉลย

แบบทดสอบก่อนเรียน  (Pre-Test)

1. ข                   2. ก                   3. ค                   4. ข                   5. ง

6. ง                   7. ค                   8. ง                   9. ง                   10. ค

 

แบบทดสอบหลังเรียน  (Post-Test)

1. ง                   2. ข                   3. ค                   4. ก                   5. ข

6. ค                   7. ง                   8. ง                   9. ค                   10. ง