ใบ งาน whats the matter

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ

รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน                             ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5

รหัสวิชา อ 15101                                                   ภาคเรียนที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง Health                         เวลา 15 ชั่วโมง

เรื่อง What’s the matter?                                       เวลา 1 ชั่วโมง

สาระสำคัญ

          อ่านออกเสียงข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน ระบุ ภาพตรงตามความหมายของประโยคและข้อความสั้นๆอ่าน และ พูดและเขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐาน ต 1.1 ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และสามารถแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

          ตัวชี้วัดที่  ต 1.1 ป 5/อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสั้น ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

          ตัวชี้วัดที่  ต 1.1 ป 5/ระบุ/วาดภาพ สัญลักษณ์ หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของประโยคและข้อความสั้นๆที่ฟังหรืออ่าน

มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความเห็นในเรื่องต่าง ๆ โดยการพูดและการเขียน

          ตัวชี้วัดที่  ต 1.3 ป 5/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว

จุดประสงค์การเรียนรู้

            ด้านความรู้ (K)

รู้และเข้าใจคำศัพท์ cold, fever, cough, headache, backache ได้

           ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

พูดสนทนาถามตอบประโยคเกี่ยวกับ Sickness             

           ด้านเจตคติ (A)            

1. มีความเชื่อมั่นในตนเอง กล้าแสดงออก

2. มีความขยัน สนใจ ใฝ่รู้ ใฝ่เรียน

3. มีความรับผิดชอบในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                      1. ความสามารถในการคิด

                    2. ความสามารถในการสื่อสาร

สาระการเรียนรู้

คำศัพท์ (Vocabulary) cold, fever, cough, headache, backache

โครงสร้างไวยากรณ์ (Grammar)

What’s the matter with you?

I have a cold / fever / cough /

headache / backache.

ชิ้นงาน ภาระงาน

                           ใบงาน (Worksheet)

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน ( Warm up )

               1. ครูแจกใบความรู้ (Study Sheet) 1/4 Sickness เพลง What’s the matter?

               ให้นักเรียน ครูร้องเพลง What’s the matter? ให้นักเรียนฟังเพลง

                              เพลง What’s the matter?

                   (ทำนองเพลง Are you sleeping?)

                   What’s the matter? What’s the matter?

                   I have a cold. I have a cold.

                   And what’s the matter? And what’s the matter?

                   I have a cough. I have a cough.

            2. นักเรียนร้องเพลง What’s the matter? พร้อมกันและทำท่าทางประกอบ

          ขั้นนำเสนอ ( Presentation

1.       ครูเขียนคำศัพท์ cold, fever, cough, headache, backacheบนกระดานและอ่านออกเสียงคำศัพท์ cold, fever, cough, headache, backache ให้นักเรียนฟัง

2.       ครูเขียนประโยคสนทนาถามตอบบนกระดาน

A: What’s the matter with you?

B: I have a cold / fever / cough / headache / backache.

3.       ครูอ่านประโยคให้นักเรียนฟังแล้วอธิบายความหมาย

A: What’s the matter with you?

B: I have a cold / fever / cough / headache / backache.

ขั้นฝึก Practice )

1.  ครูสนทนาประโยคถามตอบกับนักเรียน

T: What’s the matter with you?

S: I have a cold / fever / cough / headache / backache.

2.  นักเรียนจับคู่ฝึกพูดประโยคสนทนาถามตอบ

S1: What’s the matter with you?

S2: I have a cold / fever / cough / headache / backache.

ขั้นนำไปใช้ ( Production )

                                   นักเรียนทำกิจกรรมตามใบงาน (Worksheet) Sickness

          ขั้นสรุป ( Wrap up )

                                   นักเรียนร้องเพลง What’s the matter? พร้อมกัน

สื่อและแหล่งการเรียนรู้

            1. เพลง What’s the matter?

          2. ใบความรู้ (Study Sheet) 1 และ2 Sickness

          3. ใบงาน (Worksheet) Sickness

การวัดและการประเมินผล

ทักษะที่จะประเมิน

วิธีการประเมิน

เครื่องมือประเมินผล

ผลงานหรือชิ้นงาน

ใบงาน

แบบประเมินผลงานหรือชิ้นงาน