ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง

Download

  • Publications : 0
  • Followers : 0

แผนการจัดการเรียนรู้รายชั่วโมง ไทยพื้นฐาน ป.5

Like this book? You can publish your book online for free in a few minutes!

Create your own flipbook

  • Follow

  • Upload

  • 0

  • Embed

  • Share

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศสาระวิชา ภาษาอังกฤษ            ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 5

รหัสวิชา 15101รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน5

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2เรื่อง Who‘s that?            เวลา 12 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1เรื่อง Country and flag           เวลาเรียน 1 ชั่วโมง

ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2559       โรงเรียน บ้านโคกมะม่วง

………………………………………………………………………………………………………

1. สาระสำคัญ

           การทบทวนคำศัพท์และประโยคที่เรียนมาแล้ว เกี่ยวกับ การถาม-ตอบเกี่ยวกับประเทศและธง  ทำให้ผู้เรียนสามารถนำความรู้ไป ใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารในชีวิตประจำวันได้

2. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัดชั้นปี

มาตรฐาน ต 1.1 ป.5/2อ่านออกเสียงประโยค ข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

มาตรฐาน ต 1.3 ป.5/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเรื่องใกล้ตัว

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

  1. พูดทักทายในชีวิตประจำวันได้

  2. อ่านและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับประเทศและสัญชาติได้ถูกต้อง

  3. ปฏิบัติตามคำสั่งอย่างง่ายได้

  4. มีระเบียบวินัย

4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1.ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

- ทักษะการคิดอย่างสร้างสรรค์

3.ความสามารถในการใช้ทักษะทางภาษา

- กระบวนการปฏิบัติ(ฟัง พูด อ่าน เขียน)

- กระบวนการทำงานกลุ่ม

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์  

  • มีวินัย

  • ใฝ่เรียนรู้


6. ชิ้นงานหรือภาระงาน

  • ใบงาน My flag

7. สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง

- บทสนทนาที่ใช้ในการทักทาย

- กลุ่มคำ ประโยคเดี่ยว และความหมายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนตัว เช่น สัญชาติและชื่อ  ประเทศ

- การออกเสียงเน้นหนัก-เบาในคำ

- คำศัพท์  สำนวน  และประโยคที่ใช้ขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง  เพื่อน  และครอบครัว  เช่น    Where are you from?

-  การใช้ภาษาต่างประเทศในการรวบรวมคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว  จากสื่อและ

  แหล่งการเรียนรู้ต่างๆ

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นที่1 Warm up

1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน แล้วกล่าวทักทายนักเรียนว่า

Teacher: Good morning <afternoon>.

Student: Good morning, teacher.

Teacher: How are you today?

Student: I’m fine, thank you.

2. ครูทวนการเรียนเมื่อชั่วโมงที่แล้ว ด้วยคำถามเกี่ยวกับคำศัพท์

3. ครูถามนักเรียนว่ามาที่ไหนด้วยประโยค

Where are you from?I am from Thailand

ขั้นที่2 Presentation

1. ครูเสนอคำศัพท์ให้นักเรียนดู สะกดและอ่านตามครู

Vocabulary: Japan, Australia, The United States of America, Canada, France, China

จากนั้นครูอ่านคำศัพท์แล้วให้นักเรียนช่วยกันแปล

2. ครูสอนวิธีการถามประเทศ โดยใช้คำถามว่า

Where are you from?I am from Thailand.

3. ครูสอนนักเรียนเกี่ยวกับธงและประเทศ โดยใช้สื่อธงชาติ

ขั้นที่3 Practice

1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 6 กลุ่ม จากนั้นให้ตัวแทนมารับข้อมูลเกี่ยวกับ

  ธงชาติและประเทศ

2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวาดรูปธงชาติของตัวเองและระบายสี

3. ครูให้นักเรียนไปสำรวจธงของกลุ่มอื่นแล้วกลับมาวาดรูปและระบายสี

ชั้นที่4 Production

1. ครูให้นักเรียนทำใบงาน My flag ลงในสมุด

ขั้นที่5 Wrap up

1. ครูให้นักเรียนทบทวนคำศัพท์โดยให้นักเรียนอ่านและสะกดคำศัพท์ 2. Vocabulary: Japan, Australia, The United States of America, Canada, France,    China

3. ครูสุ่มให้นักเรียนยืนขึ้นและถามตอบเกี่ยวกับประเทศและสัญชาติ

Vocabulary: ruler, table, chair, book, pen, pencil, cost, bear, comet, school bag

4.ครูให้นักเรียนทบทวนการใช้ Question Words

9. สื่อและแหล่งการเรียนรู้

  • หนังสือเรียน Smile ป.5

  • ใบงาน My flag

  • สื่อการสอน My flag

  • บัตรคำศัพท์

10. การวัดและประเมินผล

การวัดและประเมินผล

การวัดและการประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ประเมินการพูดโต้ตอบ

แบบประเมินการพูดโต้ตอบ

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

ตรวจชิ้นงาน

แบบฝึกหัด

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความใฝ่เรียนรู้

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


11. เอกสารประกอบท้ายแผน

เกณฑ์การประเมินการพูดโต้ตอบ

รายการการประเมิน

ระดับคะแนน / ระดับคุณภาพ

น้ำหนักความสำคัญ

คะแนนรวม

ดีมาก (4)

ดี (3)

พอใช้ (2)

ปรับปรุง (1)

ความถูกต้องของเนื้อหา

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องทุกประโยค

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องเป็นบางส่วน

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ไม่ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่

2

8

การออกเสียง

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง เน้นหนักคำ/ประโยคได้สมบูรณ์

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง เน้นหนักคำ/ประโยคเป็นส่วนใหญ่

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง แต่ส่วนใหญ่ขาดการออกเสียงเน้นหนัก

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคไม่ถูกต้องทำให้สื่อสารไม่ได้

2

8

ความคล่องแคล่ว

พูดต่อเนื่องไม่ติดขัด พูดชัดเจนทำให้สื่อสารได้ดี

พูดตะกุกตะกักบ้าง แต่ยังพอสื่อสารได้

พูดเป็นคำๆหยุดเป็นช่วงๆ ทำให้สื่อสารได้ไม่ชัดเจน

พูดได้บางคำทำให้สื่อความหมายไม่ได้

2

8

การแสดงท่าทาง น้ำเสียง ประกอบการพูด

แสดงท่าทางและพูดด้วยน้ำเสียงเหมาะสมกับสถานการณ์

พูดด้วยน้ำเสียงเหมาะสมกับสถานการณ์แต่ไม่มีท่าทางประกอบ

พูดเหมือนอ่าน ไม่เป็นธรรมชาติ ขาดความน่าสนใจ

พูดได้น้อยมาก

1

4

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

24-28

ดีมาก

19-23

ดี

14-18

พอใช้

ต่ำกว่า 14

ปรับปรุง


ใบงาน My nationality

Instruction: Fill the word in the blank correctly.

Number

Name

Flag

Country

1

Emikoh

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง

Japan

2

Sarah

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง


3

John

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง


4

Philip

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง


5

Yengso

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง


6

Lion

ตัวอย่างแผนการสอนรายชั่วโมง



Instruction: Write the sentence following the chart.

Example: 1 Emikoh is from Japan.

2………………………………………………………………………………

3………………………………………………………………………………

4………………………………………………………………………………

5………………………………………………………………………………

6………………………………………………………………………………

12. บันทึกหลังสอน

บันทึกหลังสอน

ชั้น………………………………วัน…………………………………………เวลา………………

สรุปผลการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ปัญหา

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………….ผู้สอน

                                                                                            (นางมลฤดี วรรณโชติ)


แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศสาระวิชา ภาษาอังกฤษ            ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 5

รหัสวิชา 15101รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน5

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2เรื่อง Who‘s that?            เวลา 12 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2เรื่อง Country and City            เวลาเรียน 1 ชั่วโมง

ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2559       โรงเรียน บ้านโคกมะม่วง

………………………………………………………………………………………………………

1. สาระสำคัญ

การทบทวนคำศัพท์และประโยคที่เรียนมาแล้ว เกี่ยวกับ การถาม-ตอบเกี่ยวกับ เมืองหลวงและภาษาในประเทศต่างๆ ทำให้ผู้เรียนสามารถนำความรู้ไป ใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารในชีวิตประจำวันได้

2. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัดชั้นปี

มาตรฐาน ต 1.1 ป.5/2อ่านออกเสียงประโยค ข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

มาตรฐาน ต 1.3 ป.5/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเรื่องใกล้ตัว

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

  1. พูดทักทายในชีวิตประจำวันได้

  2. อ่านและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับประเทศและสัญชาติได้ถูกต้อง

  3. ปฏิบัติตามคำสั่งอย่างง่ายได้

  4. มีระเบียบวินัย

4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1.ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

- ทักษะการคิดอย่างสร้างสรรค์

3.ความสามารถในการใช้ทักษะทางภาษา

- กระบวนการปฏิบัติ(ฟัง พูด อ่าน เขียน)

- กระบวนการทำงานกลุ่ม

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์  

  • มีวินัย

  • ใฝ่เรียนรู้


6. ชิ้นงานหรือภาระงาน

  • ใบงาน My country

7. สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง

- บทสนทนาที่ใช้ในการทักทาย

- กลุ่มคำ ประโยคเดี่ยว และความหมายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนตัว เช่น สัญชาติและชื่อ   ประเทศ

- การออกเสียงเน้นหนัก-เบาในคำ

- คำศัพท์ สำนวน และประโยคที่ใช้ขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว เช่น    What is this country? It is Thailand

-  การใช้ภาษาต่างประเทศในการรวบรวมคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว จากสื่อและ

  แหล่งการเรียนรู้ต่างๆ

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นที่1 Warm up

1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน แล้วกล่าวทักทายนักเรียนว่า

Teacher: Good morning <afternoon>.

Student: Good morning, teacher.

Teacher: How are you today?

Student: I’m fine, thank you.

2. ครูทวนการเรียนเมื่อชั่วโมงที่แล้ว ด้วยคำถามเกี่ยวกับคำศัพท์

3. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับประโยคที่เรียนคาบที่ผ่านมา

Where are you from?I am from Thailand

ขั้นที่2 Presentation

1ครูเสนอคำศัพท์ให้นักเรียนดู สะกดและอ่านตามครู

Vocabulary: flag, capital, country, city, from

2. จากนั้นครูอ่านคำศัพท์แล้วให้นักเรียนช่วยกันแปล

3. ครูสอนวิธีการถามเมืองหลวงคู่กับภาษา

What is capital city of Thailand?The capital city of Thailand is Bangkok.

4. ครูสอนนักเรียนเกี่ยวกับประเทศต่างๆและเมืองหลวง โดยใช้สื่อเกี่ยวกับสัญชาติเช่น

Japan = Tokyo Australia= Canberra

The United States of America= Washington D.C.

Canada= OttawaFrance= Paris

China= BeijingThailand= Bangkok

ขั้นที่3 Practice

1. ครูให้นักเรียนเล่นเกมส์ My country.

กติกา

ครูจะแบ่งนักเรียนเป็น 3 ทีม จากนั้นจะชูป้ายประเทศแล้วให้นักเรียนออกมาเขียนชื่อเมืองหลวงประเทศนั้นๆ ฝ่ายไหนเขียนถูกจะได้ 1 คะแนน

ต่อมาครูชูป้ายแล้วให้นักเรียนออกไปเขียนชื่อสัญชาติของประเทศนั้นๆ ฝ่ายไหนถูกต้องรับ 1 คะแนน สุดท้ายฝ่ายไหนได้คะแนนมากที่สุดเป็นฝ่ายชนะ

ชั้นที่4 Production

1. ครูอธิบายการทำใบงาน My country

2. ครูให้นักเรียนทำใบงาน ใบงาน My country

ขั้นที่5 Wrap up

1.ครูให้นักเรียนทบทวนคำศัพท์โดยให้นักเรียนอ่านและสะกดคำศัพท์

Vocabulary: flag, capital, country, from, city

2. ครูสุ่มให้นักเรียนยืนขึ้นและถามตอบเกี่ยวกับประเทศและเมืองหลวง

9. สื่อและแหล่งการเรียนรู้

  • หนังสือเรียน Smile ป.5

  • ใบงาน My flag

  • สื่อการสอน My flag

  • บัตรคำศัพท์

10. การวัดและประเมินผล

การวัดและประเมินผล

การวัดและการประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ประเมินการพูดโต้ตอบ

แบบประเมินการพูดโต้ตอบ

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

ตรวจชิ้นงาน

แบบฝึกหัด

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความใฝ่เรียนรู้

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

11. เอกสารประกอบท้ายแผน

เกณฑ์การประเมินการพูดโต้ตอบ

รายการการประเมิน

ระดับคะแนน / ระดับคุณภาพ

น้ำหนักความสำคัญ

คะแนนรวม

ดีมาก (4)

ดี (3)

พอใช้ (2)

ปรับปรุง (1)

ความถูกต้องของเนื้อหา

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องทุกประโยค

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ถูกต้องเป็นบางส่วน

ใช้คำศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหาและไวยากรณ์ไม่ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่

2

8

การออกเสียง

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง เน้นหนักคำ/ประโยคได้สมบูรณ์

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง เน้นหนักคำ/ประโยคเป็นส่วนใหญ่

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคได้ถูกต้องตามหลักการออกเสียง แต่ส่วนใหญ่ขาดการออกเสียงเน้นหนัก

ออกเสียง คำศัพท์ ประโยคไม่ถูกต้องทำให้สื่อสารไม่ได้

2

8

ความคล่องแคล่ว

พูดต่อเนื่องไม่ติดขัด พูดชัดเจนทำให้สื่อสารได้ดี

พูดตะกุกตะกักบ้าง แต่ยังพอสื่อสารได้

พูดเป็นคำๆหยุดเป็นช่วงๆ ทำให้สื่อสารได้ไม่ชัดเจน

พูดได้บางคำทำให้สื่อความหมายไม่ได้

2

8

การแสดงท่าทาง น้ำเสียง ประกอบการพูด

แสดงท่าทางและพูดด้วยน้ำเสียงเหมาะสมกับสถานการณ์

พูดด้วยน้ำเสียงเหมาะสมกับสถานการณ์แต่ไม่มีท่าทางประกอบ

พูดเหมือนอ่าน ไม่เป็นธรรมชาติ ขาดความน่าสนใจ

พูดได้น้อยมาก

1

4

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

24-28

ดีมาก

19-23

ดี

14-18

พอใช้

ต่ำกว่า 14

ปรับปรุง

Name ……………………………………………………..No…………

ใบงาน My country

Instruction: Fill the word in the blank correctly.


Number

Name

Country

City

1

Emikoh

Japan

Tokyo

2

Sarah


Washington D.C.

3

John

Canada


4

Philip

France


5

William

Australia


6

Meihling

China


7


Thailand


8




Sentences:1. Emikoh is from Japan. The capital city of Japan is Tokyo

2. ……………………………………………………………………….…

3…………………………………………………………………………..

4…………………………………………………………………………..

5…………………………………………………………………………..


6. …………………………………………………………………………..

7…………………………………………………………………………..

8…………………………………………………………………………..

12. บันทึกหลังสอน

บันทึกหลังสอน

ชั้น………………………………วัน…………………………………………เวลา………………

สรุปผลการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ปัญหา

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………….ผู้สอน

                                                                                            (นางมลฤดี วรรณโชติ)