แผนการ สอน โครงงานวิทยาศาสตร์ ม. 1

แผนการ สอน โครงงานวิทยาศาสตร์ ม. 1

Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ สาระที่ 8 ธรรมชาติของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 โครงงานวิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์(ฟิสิกส์ 1) รหัส ว40103
เรื่อง มารู้จักกับโครงงาน การสำรวจและเลือกเรื่องที่จะทำโครงงาน และการศึกษาเอกสาร
ออกแบบ และวางแผนการดำเนินการทำโครงงานวิทยาศาสตร์
ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

ครูอรุทัย เดชสุภา กลุ่มสาระวิทยาศาสตร์ โรงเรียนสิงห์สมุทร สพท.ชลบุรีเขต 3
โทร.089-8919098/038-181109

หัวข้อเรื่อง

                1.1           ความหมาย ของโครงงานวิทยาศาสตร์

                   1.2           หลักการของกิจกรรมโครงงานวิทยาศาสตร์

                   1.3           จุดมุ่งหมายของโครงงานวิทยาศาสตร์

                   1.4           ลักษณะของโครงงานวิทยาศาสตร์

                   1.5           คุณค่าของโครงงานวิทยาศาสตร์

แนวคิดสำคัญ

                โครงงานวิทยาศาสตร์เป็นกิจกรรมที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่นักเรียนศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองตามขั้นตอนกระบวนการทางวิทยาศาสตร์โดยมีครูหรือผู้เชี่ยวชาญเป็นที่ปรึกษาการทำกิจกรรมโครงงานวิทยาศาสตร์ ผู้เรียนมีโอกาสในการศึกษา และลงมือปฏิบัติด้วยตนเองทำให้ได้รับประสบการณ์ตรง และยังได้ฝึกให้ผู้เรียนมีความรู้ความชำนาญ และมีความมั่นใจในการนำเอาวิธีการทางวิทยาศาสตร์ไปใช้ในการแก้ปัญหา ประดิษฐ์คิดค้นหรือค้นคว้าหาความรู้ ต่าง ๆ ด้วยตนเอง ส่งเสริมให้ผู้เรียนมีความสนใจในวิทยาศาสตร์ และช่วยพัฒนาคุณลักษณะอื่น ๆ ให้กับผู้เรียน เช่น การสังเกต มีวินัย มีความซื่อสัตย์ ความละเอียดรอบครอบ และมีความรับผิดชอบ ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น มีเจตคติที่ดีต่อวิทยาศาสตร์มีความเชื่อมั่นในตนเอง มีความอดทนและเข้าใจธรรมชาติของวิทยาศาสตร์ดีขึ้น

สมรรถนะย่อย

                แสดงความรู้และปฏิบัติเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นโครงงานวิทยาศาสตร์

จุดประสงค์การปฏิบัติ

                1.            บอกความหมายของโครงงานวิทยาศาสตร์

                2.              บอกจุดมุ่งหมายของโครงงานวิทยาศาสตร์

                3.            อธิบายองค์ประกอบของโครงงานวิทยาศาสตร์

                4.            บอกคุณค่าของโครงงานวิทยาศาสตร์

ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

               แสดงออกด้านความสนใจใฝ่รู้ การตรงต่อเวลา  ความซื่อสัตย์ สุจริต  มีความรับผิดชอบ  อดทน

ความมีน้ำใจและแบ่งบันความร่วมมือ/ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

เนื้อหาสาระ

กิจกรรมการเรียนรู้ (สัปดาห์ที่ 1/18, คาบที่ 12/36)

                1. ครูชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับคำอธิบายรายวิชา จุดประสงค์การเรียนรู้ โครงงานวิทยาศาสตร์  การวัดผลและประเมินผลการเรียน คุณลักษณะนิสัยที่ต้องการให้เกิดขึ้น และข้อตกลงในการเรียน

                2. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1ความรู้เกี่ยวกับโครงงานวิทยาศาสตร์ ใช้เวลา 10 นาที

                3. แบ่งกลุ่มนักเรียนเป็นกลุ่มๆ ละ 4 คน

ขั้นนำ

 1. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับความสำคัญของวิทยาศาสตร์วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

                2. ครูตั้งคำถามและให้นักเรียนช่วยกันตอบเกี่ยวกับความเจริญก้าวหน้าทางด้านวิทยาศาสตร์วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เพื่อโยงเข้าสู่ถึงเรื่องความสำคัญและความรู้เกี่ยวกับโครงงานวิทยาศาสตร์

 ขั้นสอน

                1 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาเรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงานวิทยาศาสตร์  ความหมายและองค์ประกอบของโครงงานวิทยาศาสตร์    และส่งตัวแทนมาอภิปรายหน้าชั้นเรียนเพื่อสรุปถึงความหมายและองค์ประกอบของโครงงานวิทยาศาสตร์ 

                2 ครูให้ความรู้เพิ่มเติม โดยใช้สื่อ PowerPoint

              3. นักเรียนทำกิจกรรมตามใบกิจกรรมที่ 1.1

                4 ขณะนักเรียนทำกิจกรรมครูจะสังเกตการทำงานกลุ่ม

ขั้นสรุป

                1.ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม และร่วมอภิปรายสรุปบทเรียน

กิจกรรมการเรียนรู้ (สัปดาห์ที่ 2/18, คาบที่ 3-4)

ขั้นนำ

                1 ครูทบทวนเนื้อหาที่เรียนในครั้งที่ 1

                2  ครูยกตัวอย่างบทคัดย่อโครงงานวิทยาศาสตร์  และเล่าถึงโครงงานอื่นๆให้นักเรียนฟังเพื่อเข้าสู่เรื่องคุณค่าและประโยชน์ของโครงงานวิทยาศาสตร์         

ขั้นสอน

                1 นักเรียนศึกษาเนื้อหาจากเอกสารประกอบการสอนในหัวข้อเรื่องคุณค่าและประโยชน์ของโครงงานวิทยาศาสตร์ 

                2  ครูสนทนากับนักเรียนและร่วมอภิปรายกับนักเรียน และเน้นให้นักเรียนเห็นคุณค่าและประโยชน์ของโครงงานวิทยาศาสตร์ 

                3  ครูให้ความรู้เพิ่มเติม โดยใช้สื่อ PowerPoint

             4  ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมตามใบกิจกรรมที่ 1.2   โดยเขียนแผนผังเรื่องคุณค่าและประโยชน์ของโครงงานวิทยาศาสตร์  

ขั้นสรุป

                       1. ครูให้นักเรียนนำเสนอแผนผังคุณค่าและประโยชน์ของโครงงานวิทยาศาสตร์ โดยครูนำอภิปรายเพื่อให้ได้ข้อสรุป  และชี้ให้นักเรียนถึงคุณค่าและประโยชน์ในการทำกิจกรรมโครงงานวิทยาศาสตร์   

สื่อและแหล่งการเรียนรู้

            1.  สื่อการเรียนรู้

                                หนังสือเรียน หน่วยที่ 1 เรื่อง  ความรู้เกี่ยวกับโครงงานวิทยาศาสตร์   ใบกิจกรรมที่ 1.11.2

PowerPoint ประกอบการสอน หน่วยที่ 1   วีดีทัศน์โครงงานวิทยาศาสตร์  ตัวอย่าง บทคัดย่อโครงงานวิทยาศาสตร์    แบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน

                2.  แหล่งการเรียนรู้

                หนังสือ วารสาร เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี      อินเทอร์เน็ต www.google.com

การวัดและการประเมินผล

                1. การวัดผลและการประเมินผล

                                1.1          แบบประเมินพฤติกรรม ความมีวินัย และความรับผิดชอบ ต้องได้คะแนน ไม่น้อยกว่า ร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

                                1.2          ทดสอบโดยใช้แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน

                                1.3          สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มโดยใช้แบบประเมินผล การปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม

                                1.4          ตรวจใบกิจกรรม

                                1.5          ตรวจแบบฝึกหัด

                2. เกณฑ์การวัดและประเมินผล

                                2.1          แบบประเมินพฤติกรรม ความมีวินัยและความรับผิดชอบต้องได้คะแนน  ไม่น้อยกว่า ร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

                                2.2          แบบทดสอบหลังเรียน ต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่า ร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

                                2.3          แบบประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

                                2.4          ใบกิจกรรมต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

                                2.5          แบบฝึกหัดต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่า ร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์

งานที่มอบหมาย

                มอบหมายให้นักเรียนศึกษาบทคัดย่อโครงงานวิทยาศาสตร์

 ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสำเร็จของผู้เรียน

1. ผลการนำเสนองานจากใบกิจกรรม

2. ผลการทำแบบฝึกหัดหน่วยที่ 1 ครูทบทวนเนื้อหาที่เรียนในครั้งที่

3. คะแนนแบบทดสอบหลังเรียน (Post–test) หน่วยที่ 1

เอกสารอ้างอิง

1. หนังสือเรียนวิชา โครงการวิทยาศาสตร์ 2000–1306)

     บริษัทศูนย์หนังสือเมืองไทย  จำกัด

2. เว็บไซต์และสื่อสิ่งพิมพ์ที่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาบทเรียนตามบรรณานุกรม